Author Topic: เปรียบเทียบ Fuji XA1 vs Sony A7 ... ขำ ขำ  (Read 3391 times)

NooChaBaa

• อนุบาล 2 เริ่ม กอไก่
  • **
  • มิตรภาพ
    • View Profile
    • https://www.facebook.com/mittaphap.cafe
มีโอกาสเอา xa1 ปะทะ a7   เลยเอาภาพมาฝากครับ

=================================================================================================

จุดประสงค์หลักๆ ไม่ได้ต้องการเปรียบเทียบคุณภาพขนาดเอาเป็นเอาตายนะครับ
แค่พอดีเป็นบอดี้สองตัวที่ใช้อยู่ แล้วนึกสนุกเลยลองถ่ายภาพมาเทียบกันดูเฉยๆ
เพราะด้วยคาแรคเตอร์และคุณสมบัติของกล้องทั้งสองตัว มันแตกต่างกันมากอยู่แล้ว
ดังนั้นอย่าซีเรียสมากนะครับ แค่ชมไฟล์ภาพเพื่อความบันเทิงก็พอ

... ทั้งสองกล้องใช้ Mode A , iso1600(แสงในบ้านน้อย และต้องการสปีดชัตเตอร์ให้สูง) , auto wb , และ โหมดภาพขาวดำ , ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง ใช้เดินเลื่อนระยะเพื่อให้ขนาดภาพใกล้เคียงกัน(เนื่องจากข้อแตกต่างเรื่องระยะเลนส์จากการเพิ่มที่ต่างกัน) ... ถ่ายแล้วลงเลย ไม่ได้ปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น

NooChaBaa

• **
  • มิตรภาพ
    • https://www.facebook.com/mittaphap.cafe

จุดประสงค์หลักๆ ไม่ได้ต้องการเปรียบเทียบคุณภาพขนาดเอาเป็นเอาตายนะครับ
แค่พอดีเป็นบอดี้สองตัวที่ใช้อยู่ แล้วนึกสนุกเลยลองถ่ายภาพมาเทียบกันดูเฉยๆ
เพราะด้วยคาแรคเตอร์และคุณสมบัติของกล้องทั้งสองตัว มันแตกต่างกันมากอยู่แล้ว
ดังนั้นอย่าซีเรียสมากนะครับ แค่ชมไฟล์ภาพเพื่อความบันเทิงก็พอ

... ทั้งสองกล้องใช้ Mode A , iso1600(แสงในบ้านน้อย และต้องการสปีดชัตเตอร์ให้สูง) , auto wb , และ โหมดภาพขาวดำ , ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง ใช้เดินเลื่อนระยะเพื่อให้ขนาดภาพใกล้เคียงกัน(เนื่องจากข้อแตกต่างเรื่องระยะเลนส์จากการเพิ่มที่ต่างกัน) ... ถ่ายแล้วลงเลย ไม่ได้ปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น

thanatips

• Administrator
  • บัณฑิตวิทยาลัย
  • Cine Crazy
ขอบคุณครับที่เทียบให้ดู

บอกตามตรงว่าผมดูอะไรไม่ออกเลย ;D

tafmate

• บัณฑิตวิทยาลัย
  • Cine Optik
เทียบคุณภาพไฟล์ต่อราคาแล้ว xa1นี่ใช้ได้เลยครับ ;D อยากเห็น xa1+speedbooster vs A7 ซะแล้ว 8)

chunn

• มหาลัยวัยโจ๋
  • instagram: pichestb
    • เล่นเล่นๆ
กดไลค์ให้น้องนางแบบด้วยครับ  ;D
ผมดูจากแท็บเล็ต เห็นแต่ว่า a7 ดูมืดกว่า xa1 ครับน้า
เล่นๆ เลนส์มือหมุน เล่นไปเรื่อย ๆ กับเลนส์มือหมุน

huixifer

• ตั้งไข่ล้ม ต้มไข่กิน
  • *
ขอบคุณครับ

x-a1 สว่างกว่า แต่ a7 คมกว่า  ;D

NooChaBaa

• **
  • มิตรภาพ
เพิ้งมาสังเกตุว่าดึงภาพจากเฟสบุ๊คมาลง ภาพมันดรอปลงไปเยอะเหมือนกัน ... เดี๋ยวเอาไว้แก้ไขให้ใหม่ครับ

แต่หลักๆเป็นแบบที่น้าๆ ให้ความเห็นไว้จริงๆครับ

NooChaBaa

• **
  • มิตรภาพ
ขออนุญาติลงภาพใหม่แล้วกันนะครับ  จะได้เห็นความแตกต่างภาพที่ึดึกจากเฟสบุ๊ค
« Last Edit: January 20, 2014, 10:01:15 AM by NooChaBaa »

หน่อง

• verified member
  • ปอสาม หัวเกรี๋ยน
  • a/c no. 2256
ขอบคุณครับที่เปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ ผมชอบภาพจาก A7 มากกว่าครับ คมชัด ผมว่ามันดูเหมือนจะมืด แต่ก็ยังเห็นเห็นรายละเอียดของBackground ได้ดี คล้ายกับว่าเน้นขับแสงที่ Subject ให้เด่นขึ้น ไม่แน่ใจเรื่องจุดโฟกัสนะครับ ว่า XA1 จับโฟกัสครอบคลุมมากกว่าหรือเปล่า
Things don't alway seem as they look.

peechan

• หมุน เมา มึน
ภาพจาก x-a1 มันเจ๋งมากครับ

คุ้นๆว่าน้าเคยใช้  x-e1 ด้วย

เทียบ x-a1 กับ x-e1 ต่างกันเยอะมั้ยครับ

NooChaBaa

• **
  • มิตรภาพ
Re: เปรียบเทียบ Fuji XA1 vs Sony A7 ... ขำ ขำ
« Reply #10 on: January 20, 2014, 09:30:51 PM »

เทียบ x-a1 กับ x-e1 ต่างกันเยอะมั้ยครับ

x-e1 ได้ลองเล่นช่วงสั้นๆเองครับ  แถมไม่ค่อยได้เล่นกับมือหมุนเลย   ใช้คู่กับ xf35 1.4 ตัวเดียว
แต่มา xa1  ใช้คู่กับ xf18 2  ซะมากกว่า   เพิ่งมาได้เล่นมือหมุน

แต่ก็ประทับใจ xa1 พอสมควรครับ   โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่่อง noise   ... สรุปคือใช้แล้วแฮปปี้มากๆครับ
(ส่วน x-e1 ตอนนั้นที่ตัดสินใจปล่อย เป็นเพราะเรื่องโฟกัสช้าและขนาดของมันครับ  เรื่องอื่นๆโอเคหมด) 

แต่ถ้าให้มาเทียบกันตรงๆเลย ต้องขอยอมรับว่า ใช้ในช่วงเวลาที่ห่างกันพอสมควร เลยไม่กล้าเทียบครับ

peechan

• หมุน เมา มึน
Re: เปรียบเทียบ Fuji XA1 vs Sony A7 ... ขำ ขำ
« Reply #11 on: January 21, 2014, 07:29:17 PM »

x-e1 ได้ลองเล่นช่วงสั้นๆเองครับ  แถมไม่ค่อยได้เล่นกับมือหมุนเลย   ใช้คู่กับ xf35 1.4 ตัวเดียว
แต่มา xa1  ใช้คู่กับ xf18 2  ซะมากกว่า   เพิ่งมาได้เล่นมือหมุน

แต่ก็ประทับใจ xa1 พอสมควรครับ   โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่่อง noise   ... สรุปคือใช้แล้วแฮปปี้มากๆครับ
(ส่วน x-e1 ตอนนั้นที่ตัดสินใจปล่อย เป็นเพราะเรื่องโฟกัสช้าและขนาดของมันครับ  เรื่องอื่นๆโอเคหมด) 

แต่ถ้าให้มาเทียบกันตรงๆเลย ต้องขอยอมรับว่า ใช้ในช่วงเวลาที่ห่างกันพอสมควร เลยไม่กล้าเทียบครับ

ขอบคุณคร้าบ

J2002

• ยังไม่สิ้น กลิ่นน้ำนม
  • *
« Reply #12 on: February 01, 2014, 11:24:11 AM »
มวยคนละรุ่น ขำๆ  แค่ทิ้งไม่ไกลกันเลย