Author Topic: ระหว่าง Kern Pizar 26mm f1.9 กับ Wollensak raptar 25mm f1.9 ควรเลือกตัวไหนดีครับ  (Read 2187 times)

bommanx

• อนุบาล 2 เริ่ม กอไก่
  • **
    • View Profile
เนื่องจาก Kern 25 mm f1.4 ราคาขึ้นไปเยอะ ผมเลยมองไปที่ 25mm f1.9
ในตลาดมีอยู่ 2 ตัวที่ราคาพอๆกัน คือ

Kern Pizar 26mm f1.9 กับ Wollensak raptar 25mm f1.9

ตัว Wollensak น้าpike889 เพิ่งเอามาให้ดูไป แต่ตัว Pizar ผมหาภาพไม่ค่อยเจอเลยครับ

มีน้าๆท่านไหนเคยลองตัวใดตัวหนึ่ง หรือทั้งสองตัวแล้วบ้าง เท่าที่ดูทั้งสองตัวท้ายไม่ยื่น แต่ไม่รู้ว่าติดขอบดำบ้างหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

peechan

• Administrator
  • มหาลัยวัยโจ๋
  • หมุน เมา มึน
Kern ผมจำไม่ได้ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน

แต่เท่าที่ดูภาพจะคล้ายๆกัน

ยกเว้นบางตัวที่อาจจะมีขอบดำมากกว่านิดหน่อย

ส่วนวรศักดิ์หลังวนกว่านิดนึงมั้งครับ

รอเจ้าพ่อ C Mount น้าโอ๋ครับ ;D

tamrong

• ดุษดีบัณฑิต
wollensak  raptar 25/1.9   ใช้กับ m4/3  ไม่ติดขอบดำทุก f ครับ

แต่โบเก้ หมุนติ้วๆเลย   บางคนก็จะบ่นว่าเวียนหัว  สีเข้มสด

ส่วน Kern  โบเก้ตรงมุมๆ มีพุ่งๆออกหน่อย  มีขอบดำ นิดๆหน่อยๆ

ไม่รู้น้า ธนา มีตัว 25/1.9 หรือเปล่า   

แต่ผมมีแต่  25/1.5  ครับ

bommanx

• **
ขอบคุณน้าpeechan และน้าโอ๋มากครับ

Kern ตัวนี้ไม่ค่อยมีคนเล่นกันเหรอครับ? ผมเห็นในอีเบย์ไม่มีคนบิดเลย สภาพก็สวยด้วย ราคาประมาณ 90$ หรือว่ามันแพงไปครับ?

tafmate

• บัณฑิตวิทยาลัย
  • Cine Optik
คำถามโดนเลยครับ ผมไม่เคยคิดเรื่องเปรียบเทียบ 25f1.9 เลยว่าถ้าเลือกได้ตัวเดียวจะเลือกตัวไหน  :o เลยเอา kodak ektar II 25f1.9 กับ som berthiot lytar 25 f1.8 มาเพิ่มเป็นตัวเลือกให้งงเล่นอีกสองตัว ;D
ราคาพวกนี้ขึ้นๆลงๆครับ ถ้าลองดูจังหวะดีๆก็อาจได้ราคาดีครับ แต่ต้องรอเวลานานหน่อย และจริงๆแล้ว kern 25 f1.4 ก็มีหลาย variation (ต้องปรึกษาน้า thanatips) ถ้าตัว AR ตูดยื่นก็น่าจะหาราคาดีๆได้ ดีไม่ดีอาจหาได้ถูกว่า พวก 25f1.9 นะครับ ก็ลองหาเอามาฝนตูดเล่นดูครับ เจ้าตัว H16RX เนี่ยราคามันพุ่งซะทะลุกระเป๋าตังค์เลย ;D

thanatips

• Cine Crazy
น้า bommanx ลองชมภาพจาก Wollensak Cine Raptar 25/1.9 ของน้า Mi16
http://www.flickr.com/photos/405mi16/8484127605/in/set-72157632738231477/

Kern Pizar 26/1.9 มีตัวอย่างพอสมควรครับ
ผมมักจะไปดู cine จากตา Yu-Lin

http://oldlenses.blogspot.com/2010/04/kern-paillard-pizar-26mm-f19-c-mount.html
หรือไม่ ก็วน ๆ หาจาก Flickr
http://www.flickr.com/photos/48701017@N07/sets/72157624420622346/

ถ้าคนไทย ก็ต้องหาของน้าคนธนฯ (ถ้าผมเดาไม่ผิด  :p )
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.255067467949268.60396.191227650999917&type=3
(น้าหนึ่งเคยถามราคาด้วยครับ \o/)
มีอีกคนที่ผมไม่ทราบว่ามีความสัมพันธ์อะไรกับน้าคนธนฯ
แต่น้าฯ เขาเอารูปจากเลนส์แต่ละตัว ผมต้องหยุดนานกว่าปรกติ
น้ามือใหม่หัดหมุน ...

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=273137

ทีนี้ก็กลับมาที่น้า bommanx เห็นในบ้านผีสิง
จริงเป็นหลอก หลอกเป็นจริง ไม่มีคนบิด ไม่ใช่ว่าไม่มีคนสนใจ
อย่างน้อยก็มีผมอยู่คนนึง ที่เห็นตั้งแต่เขา list และพร้อมจะสอย
แต่ถ้าน้าอยากได้ ส่งซิกหลังไมค์เลยครับ ผมจะปล่อย  ไม่ชอบแย่งจนราคามันสูงเกินไป \o/

CineLover

• ตั้งไข่ล้ม ต้มไข่กิน
  • *
เท่าที่ลองมา Kern Pizar 25mm 1.5 จะติดขอบดำน้อยมากครับ เรียกว่าแทบไม่มีเลย น้อยกว่า 25mm 1.4 AR และอีกหลายๆตัว  ถ้าผมจะเล่น 25mm คงเลือกตัวนี้ครับ ส่วน 26mm 1.9 กับ Wollensak ยังไม่เคยลองครับ

bommanx

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ไปดูภาพแล้ว ชอบสีของ Wollensak ครับ โบ้เก้หมุนน่าตื่นตาดี
Kern ดูภาพของ mikesegy ใน flickr ที่น้าธนาให้มาแล้วใช่เลยครับ

ตัว kern ในอีเบย์ ที่มีคนบิดอยู่คนนึงที่เป็นดาวฟ้าก็ผมเองแหละครับ

ปัญหาคือ เมื่อวานผมผีเข้าสิงจบบิดไปสองตัวแล้ว ได้ทั้ง kern ทั้ง Wollensak มาทั้งสองตัวเลย T___T :-\
แล้วก็ยังมีตัวที่น้าธนาเห็นนั่นอีกตัว ที่เห็นไม่มีคนบิดผมเลยกดราคาต่ำสุดไปทิ้งไว้ตั้งแต่ก่อนมาตั้งถาม เพราะเห็นตัวนี้สภาพสวย ออฟชั่นครบ

กับมี kern 25 1.4 AR ท้ายสั้น อีกตัวที่ราคาตอนนี้อยู่ที่ 117$ ไม่รู้ตัวนี้จบบิดจริงๆราคาจะพุ่งเท่าไหร่ ถ้าแพงมากก็คงไม่สู้ครับ

ตัว Kern 25 1.5 นี่หายากกว่า 1.4 เยอะเลยครับ ไม่ค่อยเจอในอีเบย์เลยครับ

ตัว kern 26 1.9 ที่กำลังจะจบบิด ถ้าน้าธนาจะเอาก็บิดเลยนะครับ เพราะผมได้มาตัวนึงแล้ว ถ้าไม่มีคนมาบิดเพิ่มก็คงเอาไว้ แต่ถ้ามีคนมาบิดเพิ่มผมก็คงปล่อยเลย ไม่บิดสู้แล้วครับ เพราะได้มาเมื่อวานแล้ว

tamrong

• ดุษดีบัณฑิต
นี่หละครับ เขาเรียกบ้านผีสิง

ตอนบิด ผีเข้า กดไม่รู้สติ   รู้ตัวอีกทีตอนเห็นบิลบัตรเครดิต  555

ยังไม่พอ

ตอนได้รับของ  กรูโดนผีหลอกอีกแล้ว  ใหนบอกสภาพดี  ทำไม ราเพียบ  555

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ไปดูภาพแล้ว ชอบสีของ Wollensak ครับ โบ้เก้หมุนน่าตื่นตาดี
Kern ดูภาพของ mikesegy ใน flickr ที่น้าธนาให้มาแล้วใช่เลยครับ

ตัว kern ในอีเบย์ ที่มีคนบิดอยู่คนนึงที่เป็นดาวฟ้าก็ผมเองแหละครับ

ปัญหาคือ เมื่อวานผมผีเข้าสิงจบบิดไปสองตัวแล้ว ได้ทั้ง kern ทั้ง Wollensak มาทั้งสองตัวเลย T___T :-\
แล้วก็ยังมีตัวที่น้าธนาเห็นนั่นอีกตัว ที่เห็นไม่มีคนบิดผมเลยกดราคาต่ำสุดไปทิ้งไว้ตั้งแต่ก่อนมาตั้งถาม เพราะเห็นตัวนี้สภาพสวย ออฟชั่นครบ

กับมี kern 25 1.4 AR ท้ายสั้น อีกตัวที่ราคาตอนนี้อยู่ที่ 117$ ไม่รู้ตัวนี้จบบิดจริงๆราคาจะพุ่งเท่าไหร่ ถ้าแพงมากก็คงไม่สู้ครับ

ตัว Kern 25 1.5 นี่หายากกว่า 1.4 เยอะเลยครับ ไม่ค่อยเจอในอีเบย์เลยครับ

ตัว kern 26 1.9 ที่กำลังจะจบบิด ถ้าน้าธนาจะเอาก็บิดเลยนะครับ เพราะผมได้มาตัวนึงแล้ว ถ้าไม่มีคนมาบิดเพิ่มก็คงเอาไว้ แต่ถ้ามีคนมาบิดเพิ่มผมก็คงปล่อยเลย ไม่บิดสู้แล้วครับ เพราะได้มาเมื่อวานแล้ว

tafmate

แล้วไม่รู้ว่า kern 75f1.9 ที่เพิ่งจบไปอยู่กับใครแถวๆนี้หรือเปล่า :)

thanatips

• Cine Crazy
แล้วไม่รู้ว่า kern 75f1.9 ที่เพิ่งจบไปอยู่กับใครแถวๆนี้หรือเปล่า :)

มันถูกกว่าที่ผมซื้อนะ
แต่ผมมีแล้วอะ !- -

mballx

• อนุบาล 3 อ่านออก เขียนได้
  • **
สงสัยที่ไปแข่งกันบิด จะอยู่แถวๆนี้แน่เลย

tafmate

ถ้าแสดงตัวให้รู้กันก่อน หรือคุยกันหลังไมค์ก็สามารถสับหลีกคิวให้กันได้ครับ :D
แต่ถ้าโผล่กันนาทีสุดท้ายช่วงนั้นคงไม่ทันได้ดูว่าใครเป็นใครแล้วครับ ;D

mballx

• อนุบาล 3 อ่านออก เขียนได้
  • **
เจอกันก็ตอน 10วิสุดท้าย เน็ท50เมกยังไม่ทันกินเลยครับ

Mi16

• ป.1

น้า bommanx ทำถูกแล้ว ถ้าตัดสินใจยาก ก็สอยทั้งสองตัวเลย 555
kern ถ้าไม่ได้ลองซักตัวแล้วจะไม่สบายใจครับ แล้วเดี๋ยวก็จะเริ่มงานเข้าเอง

น้า bommanx ลองชมภาพจาก Wollensak Cine Raptar 25/1.9 ของน้า Mi16
http://www.flickr.com/photos/405mi16/8484127605/in/set-72157632738231477/

ขอบคุณน้า thanatips ที่ลิงค์รูป flickr พอมีประโยชน์นิดหน่อยก็ยินดีมากครับ คือผมไม่ค่อยแน่ใจว่ารูปในนั้นจะไหวไหมเลยไม่ค่อยเอามาแปะในบอร์ดครับ

แต่ถ้าโผล่กันนาทีสุดท้ายช่วงนั้นคงไม่ทันได้ดูว่าใครเป็นใครแล้วครับ ;D

ต้องเรียกว่า 10 วินาที แห่งการรอคอยครับ น้า tafmate