Author Topic: ทดลอง NEX-5 กับ c-mount  (Read 1615 times)

thanatips

• Administrator
  • บัณฑิตวิทยาลัย
  • Cine Crazy
    • View Profile
ทดลอง NEX-5 กับ c-mount
« on: February 24, 2013, 07:41:22 AM »
เมื่อวานนี้ (เสาร์ ๒๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๖)
ตั้งใจจะนำ NEX-5 มาปัดฝุ่น ใส่ c-mount เพื่อเช็ควงภาพของแต่ละตัว
ผมมี Adaptor แค่ ๒ ตัว แต่ลองแล้วมีปัญหาทั้ง ๒ ตัว
ตัวหนึ่งใช้กับ c-mount ปรกติจะหมุนลึกเกินไป ต้องคลายเกลียวเกือบรอบ
และทั้งสองตัวใส่ Kern Paillard Switar 50mm f/1.4 AR ไม่ได้
ฐานของเลนส์ตัวนี้พอดีกับร่องเป๊ะ ๆ สำหรับตัวหนึ่ง กับใหญ่กว่าเล็กน้อยสำหรับอีกตัว
สรุปแล้ว ผมลองได้กับ c-mount บางตัว คงต้องหา Adaptor ที่ดีขึ้น
ใครมีตัวไหนแนะนำได้นะครับ
เสียเวลากับการ verify ถึงปัญหาของทั้งสองตัวนานมาก
มันไม่ง่ายเหมือน c-mount -> m4/3
อ่อ มีปัญหาอีกอย่างคือไม่คลิก หมุน Adaptor จนสุด เสียงคลิกมีแบบเสียมิได้ แทบไม่รู้สึก

สุดท้ายเลยไม่ได้ลองเป็นเรื่องเป็นราว
เลยไปหยิบ Kern Paillard Switar 50mm f/1.4 H16 RX มาลองแทน
มันก็มีปัญหาอีกอย่าง ที่ทำให้ตลอดเวลาผมเลือกที่จะใช้แต่ OM-D E-M5 กับ c-mount
คือผมมองที่ LCD ดูไม่รู้เรื่องเลยครับ ได้แต่ FOV ว่ารูปควรจะเป็นแบบนี้
แต่ดูไม่ออกว่าคมสุดหรือยัง
ไม่ได้ update firmware ด้วย จึงไม่มี Peaking นะครับ
หรือถึงมีก็คงไม่ใช้ เพราะผมชอบดูรูปจริง ๆ พอมี Peaking แล้วดูมันเสียบรรยากาศการเก็บรูป (โรคจิตนิด ๆ :p)
ใช้ Assist แล้วก็ยังมองไม่ค่อยเห็น ทั้ง 7x และ 14x
ผมคิดว่าถ้าจะใช้ NEX ได้ก็คงต้องมี EVF เท่านั้น
กับอีกปัญหาใหญ่ ๆ คือมันสั่นดิ๊ก  ยิ่งทำให้มองจาก LCD ไม่ออกเลยทีเดียว

พอได้รูปมาบางส่วน เอามาดูแล้วก็ยังรู้สึก (ไปเองรึป่าว ?^^) ว่า ...
มิติมันดีกว่า E-M5 น่ะครับ
กลับมาอยากใช้ NEX อีกแล้ว แต่โดนวางสนุ้กไว้ด้วย 3 อุปสรรคใหญ๋ ๆ

สำหรับ Kern Switar 50/1.4 H16 RX พอเอารูปมาดู
นึกถึง Kern Switar 25/1.4 H16 RX บน E-M5 เลยครับ
(เบลอ ๆ จากปัญหาที่อธิบายด้านบน)
!^^

tamrong

• ดุษดีบัณฑิต
Re: ทดลอง NEX-5 กับ c-mount
« Reply #1 on: February 24, 2013, 08:42:10 AM »
ของจีน มันไม่ค่อยมีมาตรฐานหนะครับ เพราะมันต้องเที่ยงตรง ระดับ 0.000 mm  เลยครับ ถึงจะเป๊ๆ

ส่วนมาก มันเลยแถมแหวนยางรองเกลียวมาให้ปรับชดเชยระยะโฟกัส 

ผมใช้ pixco ธรรมดาๆ แล้วก็มาปาด ขอบมันลงไปครับ

ต้องลอง 5N  ครับ

touch screen  มีประโยชน์มากๆๆๆๆ เวลาใช้กับมือหมุนครับ

thanatips

« Reply #2 on: February 24, 2013, 06:51:20 PM »
ของจีน มันไม่ค่อยมีมาตรฐานหนะครับ เพราะมันต้องเที่ยงตรง ระดับ 0.000 mm  เลยครับ ถึงจะเป๊ๆ

ส่วนมาก มันเลยแถมแหวนยางรองเกลียวมาให้ปรับชดเชยระยะโฟกัส 

ผมใช้ pixco ธรรมดาๆ แล้วก็มาปาด ขอบมันลงไปครับ

touch screen  มีประโยชน์มากๆๆๆๆ เวลาใช้กับมือหมุนครับ

น้าโอ๋ครับ
ผมมี G3 กับ E-M5 ก็ไม่เคยใช้ touch screen เลยครับ
G3 ปิดคว่ำ เปิดแต่ EVF
E-M5 ก็ปิดมาใ้ช้แต่ EVF

ผมมอง LCD ไม่ออกอะครับ จิ้มตอนเล็ก ๆ แล้วขยาย มันผิดตำแหน่งตั้งแต่ตอนเล็ก ๆ
สุดท้ายเลยใช้ EVF อย่างเดียว
ผมมันคนรุ่นใหม่ที่ใช้ touch screen  ไม่เป็น !^^

tamrong

« Reply #3 on: February 25, 2013, 08:43:38 AM »
อย่างน้อย  เปิดเอาไว้เลือกจุดโฟกัสตอนขยาย

ก็ยังดีกว่าต้องมากด ซ้ายๆๆๆๆ ขวาๆๆๆๆ นะครับ  อิอิ    ;D

น้าโอ๋ครับ
ผมมี G3 กับ E-M5 ก็ไม่เคยใช้ touch screen เลยครับ
G3 ปิดคว่ำ เปิดแต่ EVF
E-M5 ก็ปิดมาใ้ช้แต่ EVF

ผมมอง LCD ไม่ออกอะครับ จิ้มตอนเล็ก ๆ แล้วขยาย มันผิดตำแหน่งตั้งแต่ตอนเล็ก ๆ
สุดท้ายเลยใช้ EVF อย่างเดียว
ผมมันคนรุ่นใหม่ที่ใช้ touch screen  ไม่เป็น !^^

thanatips

« Reply #4 on: April 14, 2013, 09:52:23 AM »
หลายวันก่อน น้าศรัณย์โทรบอกผมเรื่อง Kern Switar 50/1.4 AR ว่ามันไม่ตี้
ผมคาใจเรื่องนี้มานาน บังเอิญว่ามี Switar 50mm f/1.4 AR อีกตัว เลยหาเวลามาลองอีกครั้ง
จะสรุปให้จบจะได้ลืมเรื่องนี้ซะที \o/

ผมจำได้นานมาแล้วว่า เคยอ่านเจอว่ามีปัญหาตัว Switar 50/1.4 AR ว่าใส่ Adaptor c-mount to NEX ไม่สุด
http://oldlenses.blogspot.com/2011/01/kern-pailard-switar-50mm-f14-ar-c-mount.html
แต่แค่จำไว้เฉย ๆ ว่าอาจจะมีปัญหา ซึ่งก็ไม่ได้สนใจ เนื่องจากพอมีเจ้าตัวนี้ก็ได้เป็น H16 RX
จริง ๆ ตัว AR ก็เคยอ่านของน้าโอ๋นานมากแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าใช้ได้หรือไม่ได้ แต่จำได้ว่ามีรูประยะไกล ๆ ก็น่าจะใช้ได้
พอมาลองเอง เจอปัญหา ตอนแรกก็คิดว่า Adaptor ตอนหลังคิดว่าตัวเลนส์มีปัญหาด้วยรึป่าว
พอได้ตัว AR ตัวที่สองมาแล้วลองก็พบว่าเหมือนเดิม
คราวนี้เลยคิดว่าทำอะไรให้เรียบร้อย สรุปไปเลย วันหลังใครเจอปัญหานี้ก็จะได้เข้าใจ
เริ่มจากผมออกไปซื้อ เวอร์เนียคาลิปเป้อ หาซื้อราคาถูก ๆ มาสองตัว
จับมาวัดตรงฐานของ Switar 50/1.4 AR (Retaining Ring, Near Mount, แล้วแต่ว่าใครจะเรียก ...)
ไอ้เจ้าเวอร์เนียฯ เจ้ากรรมตัวนี้ ก็สุดจะบรรยายครับ
ส่วนที่เป็น เวอร์เนีย (สเกลละเอียด) มันเล็กและเบลอมาก เป็นมน ๆ ไม่คมอะครับ ผมว่าไม่ต่างจากเดาจากไม้บรรทัดเลย
(สอนให้ผมรู้อีกว่า ถ้า precision สำคัญ อย่าซื้อตัวถูก)
สุดท้ายก็ทนวัดส่วนฐานได้  43.2 mm (ถ้าผิด โทษเวอร์เนียฯ นะครับ \o/)
ไปวัดเบ้าของ Adaptor ที่ผมมี 2 ตัว
Fotga - 39.1 mm ห่วยมากครับ
ไร้ยี่ห้อ - 42.2 mm อันนี้ใกล้เคียง แต่ไม่พอ

ผมพลิกไปอีกด้าน วัดส่วนที่แคบที่สุด (ถ้าใหญ่กว่า 43.2 mm ก็มีหวังว่าจะมี adaptor ที่ใส่ได้)
ได้ทั้งสองอันใกล้ ๆ กันคือ 43.1 mm
ผมไม่แน่ใจว่าส่วนด้านนี้ ถ้าใหญ่กว่านี้ได้ ตามทฤษฎี ควรจะทำเบ้าให้กว้างกว่านี้ได้อีกหน่อย ก็อาจจะฝืนใส่เลนส์เข้าไปได้

หลังจากนั้น เริ่มกลับมาค้นหาอีกครั้ง จากที่เคยอ่านเมื่อนานมาแล้ว พบว่าน้าโอ๋ก็เคยวัดระยะให้ดูแล้ว
http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2011/02/O10231135/O10231135.html#2

พบอีกว่าน้าเมธเคยบอก อ่านแล้วคล้ายกับไม่มีปัญหา
http://www.autofourthirds.com/forums/index.php?topic=9032.msg88644#msg88644

น้าหนึ่งก็เพิ่งขายตัวนี้ไปไม่นาน
ผมก็เคยเห็นรูป แต่ไม่แน่ใจว่าตี้ได้หรือไม่ได้ แต่ไม่ได้เอ่ยถึงเรื่องนี้ไว้ ก็ควรจะไม่มีปัญหา

ค้น ๆ ดู ก็มีรูปที่เข้าไปอยู่ในเบ้าอะแด๊บเธอได้
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=251810
คนขายก็ไม่ได้พูดถึงว่าไปศัลยกรรมเบ้ามา  ก็น่าจะเป็นอะแด๊บเธอธรรมดา ๆ ?^^

น้าโอ๋ก็บอกทางแก้ไว้แล้ว ตาม quote

แต่ผมก็ยังสงสัยว่ามันต้องมี Adaptor ที่ใช้ได้เลย ถึงไม่มีคนบ่นถึงปัญหานี้กันเท่าไหร่
ผมจำได้ว่าสมัยก่อน จะซื้อ c-mount to m4/3 ต้องเช็คว่าเบ้าแค่ไหน
เหมือนตอนนู้นจะโฆษณากันด้วยว่าเบ้ากว้างเท่าไหร่
เลข 37.2 mm จะติดหัวผมก่อนหาซื้อตลอด ว่าต้องเท่านี้ ๆ
วันนี้ค้นหา c-mount to NEX adaptor กี่ตัว ๆ ก็ไม่มีระยะบอกครับ
หายี่ห้อดัง ๆ ขายกันสองสามพันก็ไม่มี specs บอกอีก

สุดท้าย ก็ใช้วิธีสังเกตไปก่อน สั่งซื้อเพิ่มมาลองซะเลย \o/

ไว้ได้ของค่อยว่ากันอีกทีครับ
ใครมีอะไรแนะนำ ช่วยสงเคราะห์ด้วยครับ ผมค้นคว้าเต็มเหนี่ยวละครับ !^^

ป.ล. อ้างอิงน้า ๆ เยอะเป็นพิเศษ น้า ๆ คงไม่โกรธผมนะคร้าบ ^^
(เตรียม AR ไว้สำหรับใช้กับ X-E1 ครับ)

tamrong

« Reply #5 on: April 14, 2013, 11:33:07 AM »
มันมีหลายแบบนะครับน้า 

เจ้า PIX-Co ก็ใช้ได้

สุดท้าย ผมเอามาปาดบ่าลงไปเยอะมาก   ทำให้มันใส่เลนส์ได้ทุกขนาดครับ ไม่ว่า ตูดเล็ก ตูดใหญ่ อ่ะครับน้า

ไม่งั้นก็ซื้อตัวหน้าตาแบบนี้มาเลยครับ  เบ้าท่าจะกว้างดี

http://www.ebay.com/itm/C-Mount-Movie-Lens-to-Sony-NEX3-NEX5-NEX7-NEX-5C-NEX-5N-NEX-VG10-Adapter-Ring-/310611807485

runf4

• verified member
  • ปอสาม หัวเกรี๋ยน
  • a/c no. 8872
« Reply #6 on: April 14, 2013, 09:52:37 PM »
ใช่เลยครับน้าโอ๋..ผมสั่งแบบนั้นมาใช้ครับ...หมุนได้สึดเกลียว..แต่ลองเลนส์น้าธนาตัว50-1.4
มันตี้ไม่ได้จริงๆ..ในขณะที่ผมใช้อเดปเตอร์ตัวเดียวกันกับ75-1.9
มันตี้ได้ครับ...

tamrong

« Reply #7 on: April 15, 2013, 08:31:41 AM »
ใช่เลยครับน้าโอ๋..ผมสั่งแบบนั้นมาใช้ครับ...หมุนได้สึดเกลียว..แต่ลองเลนส์น้าธนาตัว50-1.4
มันตี้ไม่ได้จริงๆ..ในขณะที่ผมใช้อเดปเตอร์ตัวเดียวกันกับ75-1.9

adapter จีน มันไม่ค่อยมีมาตรฐานอ่ะครับ  แต่ละอัน เบ้ามันลึกไม่เท่ากัน
บางทีผมได้มา ยังต้องเอาไปคว้านเบ้า ให้มันลึกกว่าเก่าเลยอ่ะครับ   

แต่ kern นี่ จูนระยะโฟกัสง่ายมากๆๆๆ ถึงมากที่สุดเลยครับน้า

คลายน๊อต 3 ตัว  แล้วก็ ปรับระยะจนมันตี้ แล้วก็หมุนแหวนเสกลมาให้ตรงกับตำแหน่ง 
แล้วก็ล๊อคน๊อต แค่นั้นเองครับน้า  ลองดู

thanatips

« Reply #8 on: April 25, 2013, 07:09:18 PM »
มันมีหลายแบบนะครับน้า 

เจ้า PIX-Co ก็ใช้ได้

สุดท้าย ผมเอามาปาดบ่าลงไปเยอะมาก   ทำให้มันใส่เลนส์ได้ทุกขนาดครับ ไม่ว่า ตูดเล็ก ตูดใหญ่ อ่ะครับน้า

ไม่งั้นก็ซื้อตัวหน้าตาแบบนี้มาเลยครับ  เบ้าท่าจะกว้างดี

http://www.ebay.com/itm/C-Mount-Movie-Lens-to-Sony-NEX3-NEX5-NEX7-NEX-5C-NEX-5N-NEX-VG10-Adapter-Ring-/310611807485

สัปดาห์นี้ผมมีปัญหากับอะแด๊บเธอที่สั่งทุกรุ่นเลยครับน้าโอ๋
ตัวที่น้าโอ๋แนะนำ อยู่ ๆ เขาก็ถอดออก
วันนี้นึกว่าจะมาสั่งแบบถูกที่สุด อดเบย

จริงครับน้าศรัณย์
เมื่อคืนผมเอามาสำรวจแล้ว พบว่าเกลียวรอบสุดท้ายมันมีปัญหา
เมื่อคืนนั่งเอาไขควงทะลวงจนตัวนี้ (ผมมีอีกตัวนึงไว้เทียบด้วย) หมุนได้ไม่สุดก็เกือบสุดแล้วครับ
(ผมยังคงไม่มีอะแด๊บเธอสำหรับทดสอบระยะอนันต์อยู่ดี  มีรายละเอียดความเฮงอยู่โพ้สถัดไปครับ \o/)

thanatips

« Reply #9 on: April 25, 2013, 07:33:56 PM »

วันนี้สงสัยต้องจดไว้ว่าเป็นวันไม่ถูกโฉลกกับอะแด๊บเธอ \o/

คราวก่อนที่บ่นเรื่องเบ้าเล็ก
บ่นเสร็จผมก็ค้น ๆ หา ๆ ดูตามรูปว่าเบ้าใหญ่ ๆ แล้วก็สั่ง ราคาก็แพงนิดหน่อย

จากนั้นน้าโอ๋ก็มาแนะนำเบ้าใหญ่อีกตัว โคตรจะถูก
แต่ผมสั่งไปแล้วสองชุด ก็เลยคิดว่ารออันที่สั่งส่งมาก่อน แล้วค่อยมาสั่งที่น้าโอ๋แนะนำ
ซึ่งก็ไม่น่ามีอะไร ของมันก็ควรมีเรื่อย ๆ แต่วันนี้มาสั่งสัปดาห์ไม่ถูกโฉลกกับอะแด๊บเธอ
เขาเอา list ออกเฉยเลยครับ \o/

เดี๋ยวสั่งอันนี้
http://www.ebay.com/itm/C-Mount-Lens-to-Sony-NEX-E-NEXE-Adapter-for-NEX-3-NEX-5-/110608120357
แพงกว่าที่น้าโอ๋บอก แต่หาถูกกว่านี้ไม่มีแล้ว คราวนี้คงไม่พลาด

เรื่องความเฮงยังไม่จบ มีอีกดังนี้
1. วันศุกร์ได้อะแด๊บเธอ PB (Praktica) to m4/3 ให้น้าในนี้ชุดนึง ผมชุดนึง ตอนเท้สงงกันมาก มันไม่ตี้
     ตอนดึกกลับไปดูมันเป็น PK to m4/3 ที่ราคาถูกกว่าครึ่ง ติดต่อคนขายไปกว่าจะตอบกลับมาก็วันกว่า
     ยังไม่พอ คนขายจะ message แค่วันละ message เท่านั้น ทำให้ผมคุยกับคนขายได้มากสุดวันละ message นับถึงวันนี้ ๔ messages
     แถมผมกลัวเขาลำบากเลยบอกว่าสองอันนี้ผมซื้อไว้ก็ได้ ส่งอันใหม่มาแล้วบอกวิธีจ่ายตังค์อันเก่ามาซะ จะได้จัดการให้เรียบร้อย คนขายก็เหมือนดีใจตอนแรก
     แต่ก็คุยกันนิดหน่อย วันหรือสองวันที ไม่รู้เรื่องซักที ไม่เห็นบอกว่าจ่ายยังไง ยังดีว่าคนขายเมื่อวานบอกว่าไปส่งให้ใหม่แล้ว ก็รอต่อไป

2. วันนี้อะแด๊บเธอ c-mount to NEX มา ไม่เหมือนในรูปโดยสิ้นเชิงเลยครับ ต่างกันลิบลับ ตัวอักษงอักษร คนละเรื่องเลย ที่สำคัญคือมันเป็นเบ้าเล็กอีกแล้ว
    เหมือนซื้อทิ้งเลยครับ เบื่อจะ message บอกแล้วอะ พวกจีน ๆ ฮ่องกง นี่ คุยไม่รู้เรื่อง

3. ผมมีสั่ง c-mount to Fujix FX มาด้วย กะจะเตรียม X-E1 สั่งไป ๔ อัน เปิดดูก็โอเคครับ แต่โอเคสามอัน อันที่ ๔ กลายเป็นอะไรไม่รู้ ดูเหมือนจะ xxx -> Canon ซักอย่าง
    ดูหน้าตาแล้ววัสดุคงพอ ๆ กัน ราคาไม่หนีกัน ขี้เกียจ message บอกหละครับ (ข้างบนนี่คนละเจ้ากันหมดเลย)

กลับมานับศูนย์ใหม่ เริ่มสั่งใหม่ รอใหม่ หวังว่าคงไม่ต้องเคลมใหม่

ป.ล. ๑. ขณะพิมพ์กระทู้นี้ เครื่องยัง freeze เลยครับ ไม่นึกว่าใช้ Linux แล้วจะมีเครื่อง freeze   มันอาถรรพ์จริง ๆ
ป.ล. ๒. ก็ยังดีว่า c-mount to FX ยังใช้ได้ ๓ ตัว ก็เลยรู้แล้วว่าเบ้าของ Fuji X-Mount เล็กกว่า Sony E (NEX) นั่นอาจจะสื่อกลาย ๆ ว่า Kern Switar 50/1.4 AR อาจจะใช้กับ Fuji X-Mount ไม่ได้ ถ้าไม่ทำศัลยกรรม (ยังไม่ยืนยัน, ขอทดลองต่อเรื่อย ๆ ก่อน)

\o/

thanatips

« Reply #10 on: April 26, 2013, 09:00:02 PM »
โพ้สข้างบนที่วัดด้วยเวอร์เนียนี่
ผมลืม zero adjust นะครับ

ค่าที่ถูกต้องควรจะลบด้วย 0.05 - 0.07 (มาตรดูยากมาก)

thanatips

« Reply #11 on: April 26, 2013, 09:03:26 PM »
ได้รูปตัวอย่างมานิดหน่อย
เทียบ Kern Paillard Switar 50mm f/1.4 AR
กับ Kern Paillard Switar 50mm f/1.4 H16 RX

ถ่ายต่อไม่ได้ ดูจากจอมองไม่รู้เรืี่องครับ \o/

thanatips

« Reply #12 on: April 26, 2013, 09:05:00 PM »
.

thanatips

« Reply #13 on: April 26, 2013, 09:06:21 PM »
.

thanatips

« Reply #14 on: April 26, 2013, 09:11:33 PM »
หมดหละครับ

E-Mount (Sony NEX-*) นี่ หายสงสัยไปเยอะ
ตอนนี้พยามหาข้อมูลว่าใช้กับ Fuji X-Mount ได้หรือไม่อย่างไร อยู่ครับ
ใครมีข้อมูลก็อัญเชิญได้เลยครับ
หาจากเว็บอื่น ๆ ทั้งนอกและใน จนหมดโลก (อาจจะแค่หมดกะลา \o/)
ก็ไม่เห็นมีใครทำไว้
ทำเองดีกว่า เริ่มจากไม่มีกล้องนี่แหละ !^^